Tin Tức

THANH TOÁN TIỀN ĐIỆN CHẬM

Chậm thanh toán tiền điện

Tháng trước gia đình tôi về quê nên chậm thanh toán tiền điện 10 ngày. Luật sư cho tôi hỏi, gia đình tôi có bị cơ quan cung cấp điện cắt điện không ạ?

Hội luật sư Hà Nội trả lời tư vấn pháp luật

Theo quy định tại Khoản 6 Điều 23 Luật điện lực 2004 thì trong trường hợp bên mua điện không thanh toán tiền điện và đã được bên bán điện thông báo hai lần thì sau mười lăm ngày, kể từ ngày thông báo lần đầu tiên, bên bán điện có quyền ngừng cấp điện. Bên bán điện phải thông báo thời điểm ngừng cấp điện cho bên mua điện trước 24 giờ và không chịu trách nhiệm về thiệt hại do việc ngừng cấp điện gây ra.

Như vậy, nếu gia đình bạn chậm thanh toán tiền điện và đã được bên bán điện thông báo hai lần mà vẫn không nộp thì sau mười lăm ngày kể từ ngày ra thông báo lần đầu tiên họ sẽ ngừng cung cấp điện cho gia đình bạn.

Trước khi ngừng cấp điện, bên điện lực sẽ thông báo cho bạn trước 24 giờ. Nếu có các vướng mắc cần tư vấn, giải đáp thêm. Bạn có thể liên hệ đến số 1900.6227.

Rate this post

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *